registertestdrive
bg2
Dưới 400.000.000 VND
400.000.000-500.000.000 VND
500.000.000-600.000.000 VND
600.000.000-700.000.000 VND
700.000.000-800.000.000 VND
800.000.000-900.000.000 VND
Trên 900.000.000 VND

Đèn pha bật không đúng quy định sẽ bị xử phạt như thế nào?

Quy định về sử dụng đèn pha – đèn chiều xa

Đèn pha hay đèn chiếu xa có cường độ ánh sáng mạnh, chiếu xa hơn và tầm nhìn cao hơn, giúp người điều khiển xe thấy được chướng ngại và các biển báo từ xa. Tuy nhiên chế độ đèn này sử dụng khi đi đường trường, cao tốc.

Nếu sử dụng trong khu đô thị, nơi đông dân cư sẽ gây lóa mắt, mất tầm nhìn cho các xe đi ngược chiều, dẫn đến nguy hiểm.

Luật Giao thông đường bộ năm 2008 cũng quy định nghiêm cấm hành vi bấm còi, rú ga liên tục; bấm còi trong thời gian từ 22 giờ đến 5 giờ, bấm còi hơi, sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị và khu đông dân cư, trừ các xe được quyền ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định (khoản 12 Điều 8).

Đồng thời, xe cơ giới đi ngược chiều gặp nhau không được dùng đèn pha (khoản 3 Điều 17).

Với việc bật đèn pha trong khu đô thị, nơi đông dân cư sẽ gây nguy hiểm cho các phương tiện đi chiều ngược lại, sẽ dễ dẫn đến TNGT. Và tất nhiên hành vi này đã vi phạm quy định về sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị

CSGT hoàn toàn có quyền dừng xe, lập biên bản vi phạm theo quy định. Mức phạt đối với hành vi vi phạm trên được quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

Cụ thể bạn sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng (điểm b khoản 3 Điều 5) . Đồng thời nếu thực hiện hành vi trên mà gây TNGT thì sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng (điểm c khoản 11 Điều 5).

Nguồn: csgt

Phản hồi

Người gửi / điện thoại

Nội dung

 
hyundailogogrey2560x1440

VỀ CHÚNG TÔI

Hyundai Huế rất vinh dự và hân hạnh được phục vụ Quý Khách hàng sử dụng Dịch vụ.

Địa chỉ: 434 Nguyễn Tất Thành. HươngThủy. Thừa Thiên Huế

Hotline : 0935.447.997- 091.9293.553

Copyright © 2020 Bản quyền thuộc Chương Hyundai Huế